Giải Toán 4 tập 1 CTST trang 23,24

Toán 4 tập 1 Chân trời sáng tạo trang 23,24 bài 8 : Bài toán giải bằng ba phép tính

Với hướng dẫn giải và lời giải chi tiết bài 8: Bài toán giải bằng ba bước tính trang 23,24 sách toán 4 tập 1 chân trời sáng tạo. Hi vọng sẽ giúp các em học sinh hiểu rõ phương pháp giải, luyện tập kỹ năng và nắm vững kiến thức toán 4.

Toán 4 tập 1 Chân trời sáng tạo trang 23 Cùng học

Toán 4 tập 1 trang 23 Cùng học

Giải Toán 4 tập 1 CTST trang 23,24

Lời giải:

Bài giải

Số tiền An mua bút chì là:

4 500 × 3 = 13 500 (đồng)

Số tiền An mua vở là:

7 500 × 2 = 15 000 (đồng)

Số tiền An mua bút chì và vở là:

13 500 + 15 000 = 28 500 (đồng)

Đáp số: 28 500 (đồng)

Toán 4 tập 1 trang 23 Thực hành Chân trời sáng tạo

Toán 4 tập 1 trang 23 Bài 1

Một chiếc xe chở 5 bao khoai tây và 3 bao khoai lang. Khối lượng khoai tây trong mỗi bao là 25 kg, khối lượng khoai lang trong mỗi bao là 20 kg. Hỏi chiếc xe đó chở tất cả bao nhiêu ki-lô-gam khoai tây và khoai lang?

a) Sắp xếp thứ tự các bước tính cho phù hợp

Giải Toán 4 tập 1 CTST trang 23,24

b) Giải bài toán

Lời giải:

a) Em nối thứ tự các bước tính tương ứng như sau:

Giải Toán 4 tập 1 CTST trang 23,24

b) Giải bài toán:

Bài giải

Khối lượng khoai tây trong 5 bao là:

25 × 5 = 125 (kg)

Khối lượng khoai lang trong 3 bao là:

20 × 3 = 60 (kg)

Chiếc xe đó chở tất cả số ki-lô-gam khoai tây và khoai lang là:

125 + 60 = 185 (kg)

Đáp số: 185 kg

Toán lớp 4 trang 24 Luyện tập Chân trời sáng tạo

Toán 4 tập 1 trang 24 Bài 1

Mẹ mua 4 hộp sữa và 2 kg đường. Mỗi hộp sữa có giá 8 000 đồng, 1 kg đường có giá 22 000 đồng. Hỏi mẹ đã mua cả sữa và đường hết bao nhiêu tiền?

Lời giải:

Bài giải

Mẹ mua 4 hộp sữa hết số tiền là:

8 000 × 4 = 32 000 (đồng)

Mẹ mua 2 kg đường hết số tiền là:

22 000 × 2 = 44 000 (đồng)

Mẹ đã mua cả sữa và đường hết số tiền là:

32 000 + 44 000 = 76 000 (đồng)

Đáp số: 76 000 đồng

Toán 4 tập 1 trang 24 Bài 2

Có 3 bao gạo như nhau cân nặng tất cả 45 kg và 1 bao đậu xanh cân nặng 10 kg. Hỏi 5 bao gạo như thế và 1 bao đậu xanh cân nặng bao nhiêu ki-lô-gam?

Lời giải:

Bài giải

Mỗi bao gạo cân nặng số ki-lô-gam là:

45 : 3 = 15 (kg)

5 bao gạo cân nặng số ki-lô-gam là:

15 × 5 = 75 (kg)

5 bao gạo và 1 bao đậu xanh cân nặng số ki-lô-gam là:

75 + 10 = 85 (kg)

Đáp số: 85 kg

Toán 4 tập 1 trang 24 Bài 3

Chọn ý trả lời đúng.

Để đi từ nhà đến hiệu sách, Bình phải đi qua bưu điện. Quãng đường từ nhà Bình đến bưu điện dài 500 m và dài hơn quãng đường từ bưu điện đến hiệu sách là 150 m.

Quãng đường từ nhà Bình đến hiệu sách, cả đi và về:

A. Ngắn hơn 1 km.

B. Bằng 1 km.

C. Dài hơn 1 km nhưng ngắn hơn 2 km.

D. Dài hơn 2 km.

Bài 2

Lời giải:

Quãng đường từ bưu điện đến hiệu sách dài là:

500 – 150 = 350 (m)

Quãng đường từ nhà Bình đến hiệu sách dài là:

500 + 300 = 800 (m)

Quãng đường từ nhà Bình đến hiệu sách cả đi và về là:

800 × 2 = 1 600 (m)

Đổi 1 600 m = 1 km 600 m

Ta có: 1 km < 1 km 600 m < 2 km

Vậy quãng đường từ nhà Bình đến hiệu sách cả đi và về dài hơn 1 km nhưng ngắn hơn 2 km.

Toán 4 tập 1 trang 24 Hoạt động thực tế Chân trời sáng tạo

Toán 4 tập 1 trang 24 Hoạt động thực tế

Em hãy giúp bé Bi tính tổng số tiền phải trả

Tên hàngSố lượngGiá (đồng)Thành tiền (đồng)
Vở 100 trang49 500…?…
Bút chì23 500…?….
Tổng cộng: …?… đồng

Lời giải:

Em điền:

Tên hàngSố lượngGiá (đồng)Thành tiền (đồng)
Vở 100 trang49 50038 000
Bút chì23 5007 000
Tổng cộng: 45 000 đồng

Giải thích:

Giá tiền của 4 quyển vở là:

9 500 × 4 = 38 000 (đồng)

Giá tiền của 2 chiếc bút chì là:

3 500 × 2 = 7 000 (đồng)

Tổng số tiền bé Bi phải trả là:

38 000 + 7 000 = 45 000 (đồng)